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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI JUNI, 2023 

1.0 UTANGULIZI 

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2023 hali ya ukavu, baridi ya wastani hadi baridi kali 

ilijitokeza katika maeneo mengi nchini na kusababisha upungufu wa unyevu ardhini, 

kupungua kwa maji na malisho pamoja na kuwepo kwa hali vumbi. Aidha, hali ya hewa 

iliyojitokeza pamoja na athari zake inaendana na taarifa ya mwelekeo wa msimu wa 

Kipupwe (Juni-Agosti), 2023 iliyotolewa mwezi Mei, 2023. Hata hivyo, katika wiki ya nne 

ya Juni, 2023 vipindi vya upepo mkali pia vilijitokeza na kuathiri baadhi ya maeneo ya 

ukanda wa pwani, kati mwa nchi na nyanda za juu kusini magharibi. Ingawa hali ya 

ukavu ilijitokeza katika maeneo mengi ya nchi lakini matukio machache ya mvua kubwa 

yalionekana katika maeneo ya pwani ya kaskazini, ukanda wa Ziwa Victoria na nyanda 

za juu kaskazini mashariki. 

 

1.1 Mvua kubwa mwezi Juni, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Juni 2023, matukio ya mvua kubwa (inayozidi milimita 50 kwa 

saa 24) yalijitokeza katika maeneo machache nchini. Kituo cha Bukoba kilirekodi 

kiwango cha juu zaidi cha mvua (milimita 74.3 za mvua) ndani ya saa 24 mnamo tarehe 

23 Juni, 2023 ikifuatiwa na Moshi (milimita 56) na Kisiwa cha Pemba (milimita 52.7) 

mnamo tarehe 1 na 7 Juni, 2023 mtawalia (Kielelezo 1). Ripoti kutoka katika vyombo 

vya habari ilithibitisha kutokea kwa mvua kubwa iliyosababisha athari za mafuriko 

katika baadhi ya maeneo ya wilaya ya Bukoba (Kielelezo 2). 

 
Kielelezo 1: Viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Juni, 2023 
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Kielelezo 2: Hali ya Mafuriko iliyowakumba wakazi wa maeneo ya bondeni mjini 

Bukoba, mkoani Kagera (Chanzo: Kurasa, EATV) 

1.2 Hali joto kwa mwezi Juni, 2023 

Kwa kuzingatia hali ya hewa ya muda mrefu (Klimatolojia) kwa mwezi Juni, hakuna hali 

ya joto kali iliyojitokeza katika kipindi hiki. Hata hivyo, viwango vidogo vya joto la chini 

vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini (ikiashiria hali ya baridi) ambapo kiwango 

kidogo zaidi cha joto la chini kilichorekodiwa katika kituo cha Uyole mkoani Mbeya 

kilikuwa ni nyuzi joto 3.4 °C. Aidha, katika kipindi hiki vituo vya Uyole na Igeri viliripoti  

viwango vya joto chini ya nyuzi joto 10 °C kwa siku nyingi zaidi ukilinganisha na vituo 

vingine.Jedwali namba 1 linaonyesha idadi ya siku ambazo kituo kimerekodi kiwango 

cha joto la chini cha nyuzi joto 10 °C au chini ya  nyuzi joto 10 °C. 

 

Jedwali 1. Viwango vidogo vya joto la chini vilivyojitokeza mwezi Juni, 2023 

Kanda Kituo Siku Kiwango cha Joto la 
Chini (0C) 

Nyanda za juu kaskazini 
mashariki 

Arusha 1 ≤ 10 °C 

 
Nyanda za juu kusini 
magharibi 

Uyole 26 ≤ 10 °C 

Igeri 23 ≤ 10 °C 
Iringa 1 ≤ 10 °C 

Sumbawanga 6 ≤ 10 °C 
Kanda ya Kusini Songea 2 ≤ 10 °C 

 

Kielelezo cha 3 kinaonesha viwango vya joto la chini kwa kila siku kwa mwezi Juni, 

2023 kwa vituo vya Uyole na Igeri. Kwa ujumla, hali ya baridi kali ilianza kujitokeza 

katika wiki ya pili ya Juni. Hata hivyo, viwango vya joto la chini vinaonesha hali ya baridi 

zaidi ilijitokeza katika maeneo ya Uyole kuelekea mwishoni mwa mwezi ambapo 

kiwango cha joto la chini kilipungua zaidi (chini ya nyuzi joto 4°C.)  
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Kielelzo 3. Viwango vya joto la chini kituo cha Uyole na Igeri mwezi Juni, 2023 

 

1.3 Upepo Mkali 

Katika mwezi huu, vipindi vya upepo mkali unaofika na kuzidi kilomita 40 kwa saa 

vilijitokeza katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani (Mikoa ya Tanga, Dar es 

Salaam, Pwani, Lindi, Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na Pemba) na maeneo 

machache ya kati mwa nchi (Singida), magharibi (Tabora) na nyanda za juu kusini 

magharibi (Songwe). Kasi na nguvu ya upepo ilisababisha ongezeko la vumbi, 

kupeperusha takataka, mawimbi makubwa ya bahari na kuathiri baadhi ya shughuli 

zinazofanyika baharini. 

 

Imetolewa: tarehe 12 Julai, 2023   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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